Đất đang bị tranh chấp hoặc đang thế chấp ngân hàng là một trong những rủi ro mà người mua có thể bị dính vào khi không biết được hiện trạng sử dụng đất hoặc người bán cố tình che giấu. Vậy có cách nào để kiểm tra để hạn chế rủi ro cho người mua hay không? Trường hợp…

Tình huống: Để có quyền sử dụng đất một cách hợp pháp, người dân phải đủ điều kiện Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tuy nhiên trước đây người dân vẫn có cơ hội có được GCN QSDĐ kể cả khi không nộp đủ tiền sử dụng đất nếu thuộc trường hợp được ghi nợ tại Điều 16…

Câu hỏi: Tôi có căn nhà duy nhất và cho thuê 10 triệu đồng một tháng thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không? Trả lời: Theo điểm b khoản 1 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC, cá nhân cho thuê tài sản doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống không phải nộp thuế thu nhập cá nhân,…

Tình huống: Gia đình tôi ký hợp đồng công chứng thuê nhà 5 năm, giá cố định, nhưng mới được 2 năm thì ông chủ nhà qua đời. Con trai chủ nhà buộc chúng tôi kết thúc hợp đồng. Người này là thừa kế duy nhất, buộc chúng tôi kết thúc hợp đồng hoặc tăng giá tiền gấp đôi nếu…

Câu hỏi: Tôi dự định thuê nhà để ở lâu dài, tuy nhiên chưa có kinh nghiệm nên rất sợ bị kẻ xấu lừa đảo. Vậy khi thuê nhà, tôi cần yêu cầu chủ nhà cho xem trước những giấy tờ gì? Trả lời: Để tránh bị kẻ xấu lừa đảo khi thuê nhà, trước tiên bạn cần tìm hiểu…

Câu hỏi: Chung cư tôi ở được xây dựng từ trước năm 1973, giờ có bị phá dỡ hay không? Trường hợp nào chung cư cũ sẽ bị phá dỡ? Trả lời: Căn cứ điều 110 Luật Nhà ở năm 2014 và điều 5 Nghị định 69/2021/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/9/2021), nhà chung cư hết niên hạn sử dụng…

Câu hỏi: Tôi thấy có trường hợp mua căn hộ chung cư phải đóng thuế giá trị gia tăng 10%, có trường hợp là 5%, vậy khi nào không phải đóng thuế? Trả lời: Theo điều 8 Luật Thuế giá trị gia tăng, trường hợp người dân mua căn hộ chung cư trực tiếp của chủ đầu tư thì phải…

Câu hỏi: Tôi định khi dịch bệnh tạm lắng sẽ mua căn hộ trực tiếp từ chủ đầu tư, vậy cần lưu ý nội dung gì trong hợp đồng trước khi ký để tránh bị thiệt thòi? Trả lời: Căn cứ điều 18 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014, khoản 1 điều 6 Nghị định 76/2015/NĐ-CP, đối với…

Câu hỏi: Vợ chồng tôi cần tiền, muốn bán nhà đất đứng tên hộ gia đình gồm cả con gái, nhưng cháu đi du học. Làm thế nào để chúng tôi có thể bán khi vắng mặt con. (Văn Hưng) Trả lời: Nhà đất của bạn thuộc sở hữu chung của các thành viên gia đình gồm vợ chồng và…