Tình huống: Tôi kết hôn tính đến nay được 8 năm. Ba năm đầu, tôi bị chồng thường xuyên bạo hành đến năm thứ tư thì tôi chịu hết nổi nên bế con trốn khỏi nhà. Mới đây, anh ấy tìm ra hai mẹ con tôi và đòi đưa con về nhà nuôi nhưng tôi không đồng ý. Nhiều lần…

Câu hỏi: Vợ chồng tôi đang ly hôn, chưa thống nhất được việc chia tài sản, đang yêu cầu Tòa án chia, tôi có 1 con riêng đã nhập khẩu chung vào với hộ khẩu của vợ chồng thì có được chia tài sản không? Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài…

Tình huống: Chồng tôi đang thụ án tù chung thân về tội mua bán trái phép chất ma túy. Vì hai vợ chồng mới cưới, cũng không có con chung nên tôi muốn làm thủ tục ly hôn để xây dựng cuộc sống hôn nhân khác. Cho tôi hỏi, trường hợp chồng đang thụ án tù thì người vợ có…

Tình huống: Cho tôi hỏi trường hợp bị đơn cố tình kéo dài vụ án thì tòa án có giải quyết không? Giữa vợ chồng tôi tài sản chung không có, nợ chung không có, tòa án sẽ giải quyết như thế nào? Trả lời: Căn cứ theo Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định quyền…

Tình huống: Hiện nay, vì hoàn cảnh riêng, tôi và bạn gái chung sống với nhau nhưng không đăng ký kết hôn. Trong quá trình chung sống với nhau, cả hai đã tạo lập nên một khối tài sản. Xin hỏi, theo quy định của pháp luật thì nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng, không đăng ký…

Câu hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn khi con gái 32 tháng tuổi. Do vợ không có thu nhập, lối sống và nhân thân không tốt, tôi muốn giành quyền nuôi con thì cần những điều kiện gì? Trả lời: Theo điều 81, Luật Hôn nhân và gia đình 2014,sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ…

Tình huống: Anh A và chị B chung sống với nhau từ năm 2002 và có một đứa con chung tên C nhưng không đăng ký kết hôn. Đến đầu năm 2009 thì có thêm một bé gái tên D và sau đó anh A và chị B mới đi đăng ký kết hôn.Trước năm 2002 anh A có một…

Trả lời: Liên quan đến hành vi vi phạm quy định về nuôi con nuôi, Điều 62 Nghị định số 82/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã (có hiệu lực…

Câu hỏi: Tôi muốn biết theo luật thì cha, mẹ phải có trách nhiệm đi đăng ký khai sinh cho con trong vòng bao nhiêu ngày? Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định như sau: – Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai…